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Ataja mikakati kuimarisha*

sekta ya uvuvi Ziwa Victoria

Na Nashon Kennedy,
Mwanza

MEELEZWA kuwa
sekta ya uvuvi kwa
ukanda wa Ziwa
Victoria inakabiliwa
na changamoto nyingi
ikiwemo ya utoroshaji
wa mazao ya samaki kwa
njia ya maji unaofanywa
visiwani kwa kutumia
mipaka isiyo rasmi na bila
kupitia kwenye masoko
yaliyosajiliwa kwa mujibu
wa sheria.
Hayo yalielezwa juzi
kwenye kikao cha Kamati
ya Ushauri ya Mkoa (RCC)
na Ofisa Uvuvi wa Mkoa wa
Mwanza, Titus Kilo alipoku-
wa akiwasilisha taarifa ya

upatikanaji wa samaki kwe-
nye viwanda vya kuchakata
minofu ya samaki; uhaba
wa uchakavu wa vitendea
kazi kama pikipiki, magari
na boti na upungufu wa
watumishi.

“Watoroshaji hudang-

anya kwa kutumia vibali vya-

ndani wakati wanasafirisha
samaki hao kwenda nje ya
nchi,” alisema na kuzitaja sa-
babu zingine kuwa ni uhaba
wa upatikanaji wa chakula
cha samaki ikiwemo bei
kubwa ya samaki.

Aliitaja mikakati iliyowe-
kwa na mkoa kwa ajili ya
utatuzi wa changamoto hizo
kuwa ni kuimarisha ulinzi
na usimamizi wa mazalia
ya samaki ili kuongeza
uzalishaji wa samaki majint
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kisheria inavyoelekeza.

kuongeza nguvu kwenye
ufugaji wa samaki kwenye
vizimba na mabwawa ili
kusaidia kukidhi mahitaji ya
soko la ndani,” alisema.
Alisema mkakati mwing-
ine ni kufanya udhibiti
kwenye maeneo ya kim-
kakati yaliyoko ziwani na
mipakani ili kuwafanya wa-
fanyabiashara wote kufanya
biashara ya samaki ndani
na nje ya nchi kwa kufuata
taratibu za sheria na biashara
ya uvuvi.
“Mkakati mwingine
ni kuendelea kuhimiza
wawekezaji kujenga ki-
wanda cha kuzalisha chakula
cha samaki kanda ya ziwa”,
alisema na kuongeza kuwa
mkakati mwingine ni serikali
kuendelea kuondoa tozo
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*Migogoro wakulima, w

janga linalohitaji kukoma

Na Sabato Kaslka
1IGOGORO  ya andhi
kant ya wakulima na
wafug::{l imekuwa IKi-
irudia kila mwaka na
pusababisha baadhi ya mall za
watu kuhatibiwa, kuumizana na
hata wakatl mwingine kuwapo
kwa umawagajl damu.

Hayo yote yanatokana na ku-
mh:warn kwa macneo maalum
kwa ajili ya shughuli za ufugaji
na kusababisha mifugo kuingia
kwenye maenco ya wakulima
kitendo ambacho  huzusha
mij ro htyo.

‘apo baadhli ya wakulima
ambao wamewahi kufikia hat-
ua ya kukata mifugo kwa ma-

nga, kama njia ya kulipiza
isasi baada ya wafugaji kuingiza
mif hiyo katika mashamba ya
?b'?fl:.l. ima na kusababisha uhar-

Wakati tunaclekea kuhitimi-
sha mwaka 2022, Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa. amekutana na
viongozi wa serikali ya mkoani
Morogoro katika kikao kilicho-
tokana na maelekezo ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, yanayohusu
kusimamia kwa karibu sekta ya
ln:lrili(ugu. ili kutarua changamorto

20.

Pamoja na mengi ambayo Wa-.

ziri Mkuu alio katika kikao
hicho, inasikitisha kusikia kuwa
kumekuwapo na vitendo vya

rushwa miongoni mwa viongozi  *

ambao pia wamekuwa wakicho-
chea migogoro hiyo. !
Lakini akafafanua kuwa polisi
wenyewe sasa hivi wameanza
kudhibitiwa na wananchi na
kwamba ikifikia hapo hiyo haina
tija, chombo cha ulinzi na usala-
ma kinadhibitiwa na raia.
Ninadhani inapofikia hapo, ina
maana kuna jambo haliko sawa
kama alivyosema Waziri Mkuu
kuhusu rushwa miongoni mwa
viongozi wanaopewa chochote
na kuruhusu wafugaji kuingia
katika maeneo yasiyoruhusiwa.
Kwa mtindo huo, ni wazi
mi?ogoro ya ardhi inayosaba-
bisha uhasama katl ya wafugaji
na wakulima haitakwisha, hivyo
ingependekeza  viongozi wa-
naoamini kuwa kauli ya Waziri
i\ucuu imewagusa, basi wabadi-
ike.
Mwaka 2023 uwe ni wa kuan-
za ukurasa mpya wa kuelewana
na kuishi kama ndugu, badala
ya uhasana unaosababishwa na
migogoro ya ardhl. Utashi wa
kisiasa unaotumiwa na serikali
upewe.nafasi kumaliza migogoro

1yo.
)i,kumhukwe kwamba, mikoa
11 ya Morogoro, Iringa, Pwani,
Lindi, Arusha, Manyara, Kag-
era, Katavi, Tabora, Tanga na
Mwanza inatajwa kuongoza ka-
tika migogoro hiyo, Ingependeza
kama haitaongezeka. 2
Njia nzurl ya kuifanya mikoa
islongezeke au migogoro lishe
kablsa, nf kila kionﬁozi kuwajibi-
ka kwa kusimamia haki, usalama
na kutoa elimu kwa jamil am-
bayo kwa sasa imekuwa na roho
ya kikatili.
Kwa mujibu wa ripoti ya Glob-
al Peace Index (GPI) inayotolewa
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Baadhi ya wafugaji waliovamia Hifadhi ya Bonde la Mto Kilombero. PICHA: MAKTABA

na taasisl ya uchumi na amani
(IEP) yenye makao yake makuu
mjini S{v ney nchini Australia,
Tanzanfa inaongoza kwa amani
Afrika Mashariki.

Tanzania imeshika nafasl ya
saba 7 kwa kuwa nchl yenye
amani kwa nchl za kusinl mwa
Jangwa la Sahara na dunlani,
fkiwa imeshuka kutoka nafasi ya
51 mwaka 2018 hadi nafasl%la 54
mwaka 2019 kati ya nchi 163, .

Ni vyema amanl hlyo Isivurug-
we na watu wachache wanao-
penda rushwa na kusababisha
wakulima na wafugaji ambao
kwa miaka mingi wamekuwa
wakiishi pamoja bila ugomvi
hado miaka ya hivi karibuni.

Kimsingi, mkuu wa nchl an-
apoonyesha kutoridhishwa na
maeneo fulani, ni wn%ibu wa
viongozi au wasaldizi wake
kuweka mipango ambayo ita-
saldia kudhibiti” viashiria vyote
vya uvunjifu wa amani katl ya
makundi hayo mawill,

D

Ninadhani in-
apofikia hapo,
ina maana kuna
jambo haliko
sawa kama al-
ivyosema Wazi-
ri Mkuu kuhusu
rushwa miongo-
ni mwa Viongo-
Zi wanaopewa
chochote na ku-
ruhusu wafugaji
kuingia...

Leo migogoro ya ardhi inata-
wa kushamiri kwenye mikoa 11,
akinl ninaamini kuwa inaweza
kupanuka hadi mikoa mingine
lwago hakutakuwa na mipango
madhubuti ya kudhibiti viashiria
hivyo mapema.

Kauli ya Waziri Mkuu itoshe
kuwashtua viongozi ambao wa-
natajwa_kujihusisha na rushwa
na kuruhusu mifugo kuingia ka-
tlka maeneo ambayo hairuhusi-

 wi kuingia au kuvamia masham-

ba ya wakulima.

MAAGIZO YA RAIS

Katika hotuba yake baada ya
kulifunga rasmi ged la handaki
lililnjen%\'a kuchepusha maji,
ili kupisha yjenzi wa bwawa la
Nyerere lililoko Rufiji mkoanl
Pwani, aliagiza kushughulikiwa
kwa familia 12 za viongozi wal-
lovamia na kuchepusha maji
Bonde la Thefu.

Rais Samia aliwaagiza wakuu
wa mikoa na wilaya kuondoa
mifugo yote iliyoingizwa katika
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Bonde la Ihefu kinyume na utar-
atibu na kwamba ile itakayoham-
ia maeneo ya vijiji katika bonde
hilo, uwezo wa vijiji utaaru%aliwa.

Rais Samia pia a i:‘.\giza

kwamba,  wanaposhughulikia
migogoro hiyo, wakafanye kazi
zao kwa mujibu sheria kwa kuz-
ingatia weledi na haki za binad-
amu.

“Tuna uzoefu wa mapiga-
no ya wakulima na wafugaji
hasa mkeani Morogoro na ka-
tika wilaya moja nadhani Kilosa
mkuu wa wilaya alipoulizwa kwa
nini wako wengi wanakufa kuto-
kana na haya mapigano jibu lake
ng'ombe wengi ni wa wakubwa
nashindwa kuwagusa sasa ni-
waambie hakuna mkubwa ata-
kayetuharibia mradi huu,” Rais,

Rals anaagiza wakuu wa
wilaya na mkoa wakafanye
kazi na kwamba watakaoogopa
wakubwa waseme washughu-
likiwe. Wale wanaochepusha
maji wazuiwe Mto Rufiji ili maji
yapite mkondo wake wa asili.
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J'uhudi bado zahitajika

kukomesha migogoro
ya wakulima, wafugaji

A7ATIKA gazeti la Uhuru toleo letu la jana, tulichapisha habari
inayohusu wakulima. wilayani- Kilosa, mkoani Morogoro

¥, kuchapwa viboko na kundi la watu wanaodaiwa jamii ya
Q. wafugaji.. - .

% W Vurugu hizo zilitokea, zikiwa zimepita siku kadhaa tangu
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,.akemee na kuagiza kushughulikiwa
kwa matukio ya namna hiyo miongoni mwa jamii. . h

_ Pia, Rais Dk. Samia aliitaka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, kubuni
mipango ya ufugaji wa kisasa huku akiwataka wakuu wa wilaya
kusimamia sheria katika udhibiti wa mifugo katika vyanzo vya maji na
uharibifu wa mazingira. . ‘

_Rais Dk. Samia alitoa agizo hilo, alipohutubia Watanzania,
akizindua ujazaji wa maji katika Bwawa la Kufua Umeme la Julius
Nyerere, kwamba migogoro ya wakulima na wafugaji wilayani Kilosa

~ishughulikiwe. : : -
Alisema hatua zinapaswa kuchukuliwa kwa sababu hakuna mtu
aliye juu ya sheria. :

Hata hivyo, tunasema kujitokeza kwa tukio la juzi la wakulima

kuchapwa viboko ni jambo linalopaswa kuchukuliwa hatua za harak
kabla hali haijawa tete kati ya wafugaji na wakulima. ~

Hii inatokana na tukio la juzi lililotokea katika Kijiji cha Mvumi,

wilayani Kilosa, ni kama vile agizo la Rais Dk. Samia halijasimamiwa

vyema ndio maana kumeanza kujitokeza matukio hayo ya uvunjifu wa

amani. , - :
Tunaamini chanzo kikuu cha migogoro Ka wakulima na wafugaji ni
kutokuwa na maeneo maalumu kwa shughuli za ufugaji ndio maana

wakati mwingine mifugo huingia katika maeneo ya wakulima na kula

mazao mbalimbali na kusababisha hasara kubwa.

Pamoja na hayo, tunaamini huu ni wakati mwafaka kwa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kubuni mikakati ya kisasa kuhakikisha ufugaji
unakuwa ajenda ya taifa na kuhakikisha uwepo wa maeneo maalumu
ya ufugaji ambayo mahususi kwa malisho.

Kufanya hivyo itasaidia kuondoa migogoro isiyokoma kati ya
wakulima na wafugaji na udhibiti wa uharibifu wa mazingira maeneo
m!:;alimbali ya- nchi kutokana na shughuli za binadamu ikiwemo
mifugo. ,

Utamaduni mbovu uliopo wa kila mtu kufuga au kulima katika
vyanze.vya maji ni jambo linalopaswa kuchukuliwa hatua za haraka
kuondoa migogoro isizokuwa na sababu za msingi.

Pia, wakati umefika kwa wakuu wa mikoa na wilaya kusimama
imara na kukemea viashiria vyote vya uvunjifu wa amani kati ya
wakulima na wafugaiji ikiwemo kuwachukulia hatua kali za-kisheria
wanaofanya makosa ya makusudi. &

Hakika kuadhibiwa kwa kundi korofi itafanya kuwepo utulivu na

amani ambayo mara kwa mara imekuwa ikitoweka kutokana na ukaidi

wa upande mmoja au makundi yote kwa ujumla wake. :

Tunatoa rai kwa viongozi kusimamia kwa ukamilifu maagizo
yanayotolewa kuondoa changamoto zilizopo, ambazo Zimekuwa na
athari kubwa kwa jamii.
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